Đám tang chuẩn của mẹ Việt Nam anh hùng

Đăng ngày 20 - 09 - 2018
100%

Ông Dương Hoài Nghĩa - xã Thông Hoà, huyện Cầu Kè, tỉnh Trà Vinh hỏi: Bà nội tôi là Bà Mẹ việt Nam anh hùng Huỳnh Thị Kiều đã có công với cách mạng thời kỳ kháng chiến chống Mỹ và được trao tặng danh hiệu Bà Mẹ Việt Nam anh hùng. Vậy, khi bà nội tôi chết đơn vị nào sẽ tổ chức tang lễ theo nghi lễ Nhà nước? Bao gồm những gì? Có được trao tặng danh hiệu gì nữa không?

Vấn đề này, Bộ Lao động- Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Khoản 4, Điều 23 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 09/4/2013 của Chính phủ quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng quy định: “Khi Bà mẹ Việt Nam anh hùng chết, người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí; đại diện thân nhân được hưởng trợ cấp một lần bằng ba tháng trợ cấp, phụ cấp ưu đãi”.

Hiện nay, theo quy định hiện hành, chưa có quy định về tổ chức lễ tang người có công với cách mạng nói chung, Bà mẹ Việt Nam anh hùng nói riêng.

Tin mới nhất

Cơ quan nào lập hồ sơ xác nhận thương binh?(05/11/2018 5:53 CH)

Xét nghiệm ADN cho hài cốt liệt sĩ(19/10/2018 4:35 CH)

Thủ tục hưởng chế độ bệnh binh(19/10/2018 4:31 CH)

Đám tang chuẩn của mẹ Việt Nam anh hùng(20/09/2018 6:15 CH)

Giám định vết thương còn sót(05/09/2018 2:14 CH)

°
715 người đang online