Giới thiệu dịch vụ hosting luư trữ website chuyên nghiệp được nhiều bình chọn tin dùng tại Việt Nam

 
 Cải cách hành chính / Giao tiếp với công dân
Thương binh 61% khi mất có được công nhận là liệt sĩ không?(29-08-2017)


Bà Cao Thị Thùy - Gia Viễn, Ninh Bình hỏi: Bố tôi năm nay 62 tuổi thương binh mất sức 61%, chết ngày 12/5/2017 tại nhà riêng, bị co giật thần kinh do ảnh hưởng vết thương ở mắt, hàng tháng vẫn lĩnh thuốc và uống Gacdenal 0,100g x 2viên/ngày tại trạm y tế xã. Do sức khỏe yếu nên thường xuyên bị giật. Bố tôi điều trị bệnh tại Bệnh viện Quân y 5 tỉnh Ninh Bình. Trong hồ sơ bệnh án bác sĩ kết luận: Động kinh, thương binh 61%. Vậy, bố tôi có được công nhận là liệt sĩ không?


 


Vấn đề này, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Theo quy định tại điểm I, khoản 1, Điều 17 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 09/4/2013 của Chính phủ quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành một số điều của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng thì thương binh, người hưởng chính sách như thương binh chết do vết thương tái phát (không áp dụng đối với thương binh loại B) trong các trường hợp: suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên chết do vết thương tái phát có xác nhận của cơ sở y tế; Suy giảm khả năng lao động từ 61% - 80% chết trong khi đang điều trị vết thương tái phát tại bệnh viện cấp huyện hoặc tương đương trở lên.

Theo quy định tại điểm b, khoản 8, Điều 4 Thông tư số 05/2013/TT-BLĐTBXH ngày 15/5/2013 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, trường hợp thương binh có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80% phải có bệnh án điều trị (bản sao) và biên bản kiểm thảo tử vong của bệnh viện cấp huyện trở lên xác định nguyên nhân tử vong là do vết thương tái phát.

Theo đó, trường hợp thương binh 61% chết tại nhà riêng, không có giấy tờ theo quy định nêu trên, không có cơ sở để xem xét, xác nhận liệt sĩ.

 Tin đã đăng
Bộ LĐTBXH trả lời cử tri Bến tre về kiến nghị về điều chỉnh trợ cấp ưu đãi đối với người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học được công nhận và đang hưởng trợ cấp trước ngày 01/9/2012(18-06-2017)
Chế độ với thân nhân người hoạt động kháng chiến được tặng thưởng Huân chương(31-05-2017)
Trợ cấp một lần đối với người được cử làm chuyên gia sang giúp Lào và Căm-pu-chi-a(25-05-2017)
Quy định khối lượng kiến thức tối thiểu học trình độ trung cấp, cao đẳng nghề(17-05-2017)
Chế độ chất độc da cam cho người tham gia chiến trường B(17-05-2017)
Công ty đổi tên, có phải xin cấp lại giấy phép cho lao động nước ngoài?(12-05-2017)
Luật lao động(12-05-2017)
Số ngày nghỉ tết hưởng lương của công nhân 2017(08-05-2017)
Chế biến nông sản đông lạnh có được xếp là nghề nặng nhọc?(08-05-2017)
Tai nạn lao động, Các khoản phải trả cho trường hợp bị tai nạn lao động(08-05-2017)