Giới thiệu dịch vụ hosting luư trữ website chuyên nghiệp được nhiều bình chọn tin dùng tại Việt Nam

 
 Cải cách hành chính / Giao tiếp với công dân
Chế độ với thân nhân người hoạt động kháng chiến được tặng thưởng Huân chương(31-05-2017)


Bà Hà Thu Lan - Quận Hai Bà Trưng, TP. Hà Nội hỏi: Bố tôi tham gia cách mạng từ 1945 đến năm 1962, được tặng thưởng Huân chương chiến thắng hạng 2 năm 1958. Bố tôi chết năm 1962. Vậy, gia đình tôi có được hưởng chế độ ưu đãi đối với thân nhân của người được tặng thưởng Huân chương không? Khi bố tôi chết gia đình tôi sinh sống tại quận Hoàn Kiếm, sau đó chuyển về quận Hai Bà Trưng. Nếu được hưởng chế độ thì làm thủ tục tại đâu?

Vấn đề này, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời như sau:





Điều 49 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 09/04/2013 của Chính phủ quy định hồ sơ hưởng chế độ ưu đãi đối với người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế:

1.Giấy tờ chứng minh đã được khen tặng Huân chương Kháng chiến hoặc Huân chương Chiến thắng, Huy chương Kháng chiến hoặc Huy chương Chiến thắng.

2.Quyết định trợ cấp một lần của Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội

Điều 50 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 09/04/2013 của Chính phủ quy định chế độ ưu đãi đối với người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế:

1.Trợ cấp một lần theo thời gian tham gia kháng chiến.

2.Khi người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế chết, người tổ chức mai tang được nhận mai tang phí.

Trường hợp bố của bà nếu có giấy tờ chứng minh theo Khoản 1 Điều  49 Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 09/04/2013 của Chính phủ thì đề nghị bà liên hệ với Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tại địa phương để được hướng dẫn, giải quyết.

Theo molisa.gov.vn

 Tin đã đăng
Trợ cấp một lần đối với người được cử làm chuyên gia sang giúp Lào và Căm-pu-chi-a(25-05-2017)
Quy định khối lượng kiến thức tối thiểu học trình độ trung cấp, cao đẳng nghề(17-05-2017)
Chế độ chất độc da cam cho người tham gia chiến trường B(17-05-2017)
Công ty đổi tên, có phải xin cấp lại giấy phép cho lao động nước ngoài?(12-05-2017)
Luật lao động(12-05-2017)
Số ngày nghỉ tết hưởng lương của công nhân 2017(08-05-2017)
Chế biến nông sản đông lạnh có được xếp là nghề nặng nhọc?(08-05-2017)
Tai nạn lao động, Các khoản phải trả cho trường hợp bị tai nạn lao động(08-05-2017)
Đơn vị nào trả chi phí giám định tai nạn lao động? Quy định về chế độ bồi thường cho người bị tai nạn lao động(08-05-2017)