Giới thiệu dịch vụ hosting luư trữ website chuyên nghiệp được nhiều bình chọn tin dùng tại Việt Nam

 
 Giao tiếp với công dân
 » Thương binh 61% khi mất có được công nhận là liệt sĩ không? (29-08-2017)


Bà Cao Thị Thùy - Gia Viễn, Ninh Bình hỏi: Bố tôi năm nay 62 tuổi thương binh mất sức 61%, chết ngày 12/5/2017 tại nhà riêng, bị co giật thần kinh do ảnh hưởng vết thương ở mắt, hàng tháng vẫn lĩnh thuốc và uống Gacdenal 0,100g x 2viên/ngày tại trạm y tế xã. Do sức khỏe yếu nên thường xuyên bị giật. Bố tôi điều trị bệnh tại Bệnh viện Quân y 5 tỉnh Ninh Bình. Trong hồ sơ bệnh án bác sĩ kết luận: Động kinh, thương binh 61%. Vậy, bố tôi có được công nhận là liệt sĩ không?


 

 » Bộ LĐTBXH trả lời cử tri Bến tre về kiến nghị về điều chỉnh trợ cấp ưu đãi đối với người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học được công nhận và đang hưởng trợ cấp trước ngày 01/9/2012 (18-06-2017)



Các cử tri huyện Thạnh Phú, tỉnh Bến Tre gồm: Ông Nguyễn Văn Khuông - xã An Nhơn; Ồng Đỗ Thanh Tân; Ông Lê Văn Lợi; Ông Lê Hồng Bé; Ông Nguyễn Hữu Phước; Bà Nguyễn Thị Nễ cùng ngụ xã Tân Phong; Ông Đoàn Văn Quyển - xã Hòa Lợi kiến nghị: Đề nghị xem xét đối với quy định hướng dẫn điều chỉnh trợ cấp ưu đãi đối với người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học được công nhận và đang hưởng trợ cấp trước ngày 01/9/2012 được điều chỉnh trợ cấp theo Thông tư số 22/2016/TT-BLĐTBXH ngày 29/6/2016 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội.

Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội báo cáo như sau:


 » Chế độ với thân nhân người hoạt động kháng chiến được tặng thưởng Huân chương (31-05-2017)


Bà Hà Thu Lan - Quận Hai Bà Trưng, TP. Hà Nội hỏi: Bố tôi tham gia cách mạng từ 1945 đến năm 1962, được tặng thưởng Huân chương chiến thắng hạng 2 năm 1958. Bố tôi chết năm 1962. Vậy, gia đình tôi có được hưởng chế độ ưu đãi đối với thân nhân của người được tặng thưởng Huân chương không? Khi bố tôi chết gia đình tôi sinh sống tại quận Hoàn Kiếm, sau đó chuyển về quận Hai Bà Trưng. Nếu được hưởng chế độ thì làm thủ tục tại đâu?

Vấn đề này, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội trả lời như sau:



 » Trợ cấp một lần đối với người được cử làm chuyên gia sang giúp Lào và Căm-pu-chi-a (25-05-2017)


Ông Hoàng Mạnh Hùng - Nhà H11+12 khu tập thể VKH, ngách 10/106 Hoàng Quốc Việt, tổ 19, phường Nghĩa đô, Q. Cầu Giấy, TP. Hà nội hỏi: Chúng tôi bao gồm nhiều cán bộ công nhân viên chuyên làm các nghề Địa chất, Địa vật lý, Địa chất Thủy văn, Trắc địa, Khoan, Khai đào v.v.... thuộc Liên đoàn C trước đây, nay đổi tên là Liên đoàn INTERGEO, là cơ quan trực thuộc Tổng cục Địa chất trong nhiều thời gian giúp bạn Lào trước đây.

Riêng cá nhân tôi, sau khi tốt nghiệp đại học nghề Địa vật lý Carota (thăm dò Địa vật lý trong giếng khoan) tại Liên xô năm 1974, được cử sang Liên đoàn C công tác và đi sang Lào từ 6/1975. Đến 8/1989, tôi nhận QĐ chuyển về Trung tâm Kỹ thuật và khai thác Mỏ cũng thuộc Tổng cục Địa chất. Tôi nghỉ hưu từ 6/2009 tại Công ty Cổ phần Công nghệ Địa vật lý mà trước đây là Công ty Công nghệ Địa vật lý, trực thuộc Tổng cục Địa chất Việt Nam. Tôi chưa từng hưởng bất cứ loại trợ cấp nào như đã nêu trong khoản 7 Điều 2 QĐ-87/CT ngày 01/3/1985. Thời gian công tác ấy, tôi có được tính theo chế độ của Quyết định số 57/2013/QĐ-TTg ngày 14 tháng 10 năm 2013 về trợ cấp một lần đối với người được cử làm chuyên gia sang giúp Lào và Căm-pu-chi-a không?


 » Quy định khối lượng kiến thức tối thiểu học trình độ trung cấp, cao đẳng nghề (17-05-2017)




Ảnh minh họa
Bộ LĐ-TBXH ban hành Thông tư số 12/2017/TT-BLĐTBXH Quy định khối lượng kiến thức tối thiểu, yêu cầu về năng lực mà người học đạt được sau khi tốt nghiệp trình độ Trung cấp, trình độ Cao đẳng. Thông tư này có hiệu lực kể từ ngày 15 tháng 6 năm 2017

Đối với trình độ Trung cấp


 Tin đã đăng
Chế độ chất độc da cam cho người tham gia chiến trường B
Công ty đổi tên, có phải xin cấp lại giấy phép cho lao động nước ngoài?
Luật lao động
Số ngày nghỉ tết hưởng lương của công nhân 2017
Chế biến nông sản đông lạnh có được xếp là nghề nặng nhọc?
Tai nạn lao động, Các khoản phải trả cho trường hợp bị tai nạn lao động
Đơn vị nào trả chi phí giám định tai nạn lao động? Quy định về chế độ bồi thường cho người bị tai nạn lao động
Có được cộng gộp tỷ lệ giám định thương tật?
Trợ cấp hàng tháng dành cho con liệt sĩ bị khuyết tật đặc biệt nặng trên 18 tuổi
Chế độ chính sách với người có công còn tồn đọng hồ sơ